หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏ ใหม่ การเรียน ร.ด  (อ่าน 7199 ครั้ง)
PIBOON1623
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:35:38 pm »

พอดี ลูกผมกำลังจะจบ ม. ต้น ปีหน้าจะ ขึ้น ม. 4  จึงหาข้อมูลเรื่องการเรียน ร.ด ( นักศึกษาวิชาทหาร )  สมัย เรา เรียน ตอน ม.4 ได้เลย  และ สมัย นี้ มีกฏว่า  การสมัครจะต้องจบ ม.3  และ อายุ 17 ปี ขึ้น ไปถึงจะสมัครได้  แต่ถ้าเปรียบเด็กสมัยนี้แล้ว อายุ 17 ปี  ก็ต้องอยู่ประมาณ ม.5 - ม.6 แล้วเราจะเรียน ถึง 3 ปี  ต้องต้อง เรียนตอนเข้า ปี 1 มหาวิทยาลัย เลยครับ
กฏออกมาแบบนี้ งง มาก ๆๆๆๆๆ
thanaphon_tik
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 02:37:19 pm »

8) ไม่ต้องงงหรอกครับ หลักเกณฑ์เดิมปี 55 กำหนดงั้น ส่วนอายุอื่นๆ ค่อยเร่งด่วนถัดมา แต่ตอนนี้ก็เข้าเงื่อนไขเดิมแล้วครับเพราะยอดสมัครน้อยและไม่ทราบระเบียบใหม่กัน ซึ่งเป้าหมายก็เป็นเรื่องของสิทธิเสรี???าพเด็ก ซึ่งหากยังไม่ครบ 17 ปีบริบูรณ์ก็ยังมองว่าเป็นเยาวชนครับ สุดท้ายก็ฝืนแนวคิดอยากสบายแบบเดิมๆ แบบไม่รู้จริงของผู้ปกครองไม่ได้ แค่พ้น???าระการตรวจเลือกทหารฯ แต่ความจริง???าระความรับผิดชอบหลังจบแล้ว เป็นทหารกองหนุน ความรับผิดชอบมีศักดิ์มากกว่าทหารเกณฑ์ครับ ::)

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 07:37:12 pm »

ตอนสมัยที่ผมเรียนรด.  ผมอยู่ที่ อัสสัมชัญพาณิชย์ สาทร  ปี1 หรือ เทียบเท่า ม.4   ก็เข้าเรียน รด.  เรียนได้แค่ปีเดียว ก็ไม่เรียนละ   ก่อนวันเรียกรายงานตัว ก็อาศัย ติดต่อที่เขต ขอ บริจาค 15000บาท  เค้าก็ย้ายผมไปเขตที่มันมีคนสมัครเยอะ   พอถึงวันรายงานตัว  ยังไม่ทันเรียกชื่อผม  เค้าก็ประกาศแล้วว่า  " ขอแสดงความเสียใจกับน้องๆที่อยากจะสมัครรับราชการทหารด้วย จำนวนคนสมัครเต็มแล้ว "     ;D ;D ;D             
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 07:54:36 pm »

ตอนสมัยที่ผมเรียนรด.  ผมอยู่ที่ อัสสัมชัญพาณิชย์ สาทร  ปี1 หรือ เทียบเท่า ม.4   ก็เข้าเรียน รด.  เรียนได้แค่ปีเดียว ก็ไม่เรียนละ   ก่อนวันเรียกรายงานตัว ก็อาศัย ติดต่อที่เขต ขอ บริจาค 15000บาท  เค้าก็ย้ายผมไปเขตที่มันมีคนสมัครเยอะ   พอถึงวันรายงานตัว  ยังไม่ทันเรียกชื่อผม  เค้าก็ประกาศแล้วว่า  " ขอแสดงความเสียใจกับน้องๆที่อยากจะสมัครรับราชการทหารด้วย จำนวนคนสมัครเต็มแล้ว "     ;D ;D ;D             

;D ;D ;D สวดยวดไปเรย กัฟ

จิตพิสัย 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 09:28:52 pm »

8) สมัยนั้นและยังลามมาถึงปัจจุบันในบางส่วน ยังมีช่องโหว่หละหลวมให้ จนท. ทั้ง???าคทหารและพลเรือนทุจริตร่วมกันได้ ประมาณว่า ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันและกัน หากินทุจริตร่วมกัน... แม้ว่าจะมีแนวทางของกองทัพบกออกมากำกับดูแลการปฏิบัติหน้าที่ จนท. ผู้เกี่ยวข้อง เพื่อให้เกิดความโปร่งใสในการดำเนินการตรวจเลือกทหารกองเกินเข้ากองประจำการในแต่ละปี ก็ยังมีพวกที่แอบหาช่องว่าง ดำเนินการหลอกกินหัวคิว สร้างปัญหาและความเดือดร้อนให้กับส่วนรวม

อีกทั้งมี จนท. ผู้เกี่ยวข้องหลายราย ที่คณะชุดตรวจฯ ของกองทัพบก เข้าไปดำเนินการตรวจสอบหลักฐานการทุจริต อันเนื่องจากมีมูลฯ และก็ได้ถูกดำเนินการไปแล้ว ทั้งความผิดทางอาญาและทางวินัยหลายรายครับ...

เอาเป็นว่า ความผิดโจ่งแจ้ง ทำกันครึกโครมหากินกันเป็นล่ำเป็นสัน ไม่รอดครับ... มีผู้ประสบเหตุส่งข้อมูลมาให้ตลอด ไม่ว่าจะเป็นการร้องเรียนผ่านสื่อต่างๆ หรือแม้กระทั่งมาร้องเรียนด้วยตนเองที่หน่วยบัญชาการรักษาดินแดนครับ

หากเพื่อนสมาชิกท่านใด ประสบเหตุลักษณะคล้ายเหตุการณ์ดังกล่าว มีการเรียกร้องรับผลประโยชน์ในการตรวจเลือกทหารกองเกินเข้ากองประจำการ แจ้งข้อมูลนี้ไปได้ที่ กองการสัสดี หน่วยบัญชาการรักษาดินแดน โทร.๐-๒๒๒๓-๓๒๕๙ ได้ในวันและเวลาราชการครับ

ปล. เวปไซต์เพื่อการค้นคว้าข้อมูลครับ http://www.sussadee.com/index1.htm  8)

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 09:35:01 pm »

สมัยนั้นผมจำได้ว่า เค้าก็มีประกาศกันว่า ไม่สามารถยัดทหารได้    แต่ตอนนั้นเค้าเรียกผมมาเลยว่าจะต้องให้เค้าเท่าไหร่   ตอนที่ไปรายงานตัวมีเพื่อนนั่งข้างๆเค้าก็เสียตังมาเหมือนกัน   ;D 

จิตพิสัย 2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:15:15 pm »

::)

noiy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:03:29 pm »

ผมก็จบ รด มาครับ เรียนตั้งแต่ ม.4 - ม.6 เลยครับ หลังจากปลดเป็นกองหนุนแล้ว  ก็ถูกเรียกพลไปตรวจสอบแล้ว ครั้งหนึง
Sir.J3enzForSpeed

จิตพิสัย 0

So][unA

qwerty81133@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:31:27 pm »

เพิ่งจับได้ใบดำมาหมาดๆเมื่อเมษาที่ผ่านมา ลุ้นเหงื่อตก

จิตพิสัย 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:25:26 am »

ผมก็จบ รด มาครับ เรียนตั้งแต่ ม.4 - ม.6 เลยครับ หลังจากปลดเป็นกองหนุนแล้ว  ก็ถูกเรียกพลไปตรวจสอบแล้ว ครั้งหนึง

การเรียกพลฯ ก็แล้วแต่แผนประจำปีครับ (ตามงบประมาณฯ ทำการทดลองหน่วยรับการบรรจุฯ แบบสลับกันไป) ได้ประสบการณ์ตรงอีกแบบครับ... ถ้าเรียกพลเพื่อตรวจสอบ 1 วัน (ส. หรือ อา) ก็ไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าได้เป็นของ 1:1:1:3 ละก็... ครบเครื่องครับ... (เลื่อนยศของกองหนุนได้ด้วยอีก 1 ชั้นยศ แต่ไม่เลื่อนฐานะฯ ครับ)

เพิ่งจับได้ใบดำมาหมาดๆเมื่อเมษาที่ผ่านมา ลุ้นเหงื่อตก

ครับ... ชายไทยจิตอาสา ต้องรับใช้ชาติครับ... เสียดาย น่าจะสมัครใจไปเรยยย... อิอิ ;D

?xม่oม AL?
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:44:49 am »

มีอีกเรื่องที่อยากบอกครับ ถ้าใครมีลูก หลานเรียน รด.อยู่จะรู้ว่า ศูนย์ รด.กำลังจะสร้างพระ ขอให้นักเรียน รด.ร่วมทำบุญ กันทุกคน คนละ 100 บาท (หนึ่งร้อยบาทถ้วน) ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงกำหนดให้ทุกคนทำคนละ 100 บาท การทำบุญมันแล้วแต่กำลังศรัทธาไม่ใช่้หรือครับ แล้วนี่ก็บังคับทุกคนนะครับ ขอย้ำว่าทุกคน ผมไม่เข้าใจครับ ???

จิตพิสัย 2

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:53:51 pm »

8) แจ้งให้คุณ ?xม่oม AL? ทราบนะครับ

เท่าที่ผมทราบ เป็นเรื่อง ระดับ ทบ. นะครับ ไม่ใช้แค่ที่ ศสร. เท่านั้น... ทั้งหมดเป็นเรื่องของการระดมความร่วมมือร่วมใจของทุกๆ ???าคส่วน และเน้นการมีส่วนร่วมของ นศท. ครับ ซึ่งเป็นกิจกรรมๆ หนึ่งเท่านั้นเอง, ผลที่ได้จากการบริจาคก็เอาไปสร้างประโยชน์ สร้างกุศลทั้งนั้น... ผมว่า มูลค่าทางจิตใจมันมีมากกว่า ให้เงินบุตรหลานเอาไปซื้ออะไรที่ไม่ใช่เรื่องเสียด้วยซ้ำ บางคนก็แอบขอเงินผู้ปกครองอ้างไปทำงานกลุ่ม แต่ไปเที่ยวเตร็ดเตร่ หมกมุ่นกับร้านเกมส์... และที่ให้โอกาสได้มีส่วนร่วมทำบุญนั้น ผู้บริจาคก็ได้วัตถุมงคลเป็นเครื่องพึงระลึกกลับมานะครับ (ไม่แน่ใจว่าได้รับหรือยัง)... บางทีผู้ปกครองเอง ก็ได้รับการถ่ายทอดข้อมูลมาจากบุตรหลานได้อย่างไม่แจ่มแจ้งครบถ้วน...

ยอมรับว่า บางทีบุตรหลานที่ไปเรียน นศท. นั้น บางคนก็ตั้งใจ บางคนก็แทบจะไม่เอาถ่าน... สำนึกในกฏระเบียบกี่มากน้อย ก็เห็นกันอยู่... ดูได้จากการจบการฝึกในแต่ละวัน, นศท. มากขนาดไหน เทียบกับปริมาณครูฝึก, นศท. บางคนออกจากที่ฝึกได้... ก็ปล่อยตัวปล่อยสบายยังกับจิ๊กโก๋ เสื้อนอกพาดบ่า รองเท้าปล่อยรุ่งริ่งไม่เก็บปลายสาย ปลายกางเกง... ประพฤติไม่สมกับที่ได้ร่ำเรียนฝึกวินัยกันมา... เสียดายแทนคนที่เขาไม่มีโอกาสได้เข้าเรียน นศท. จริงๆ ...

อย่างไรเสีย ก็มีครูฝึก... เจ้าหน้าที่สายตรวจ... ที่ผลัดกันทำหน้าที่เวรฯ ออกตรวจตราสุ่มตามสถานที่ชุมชนต่างๆ  หลังเลิกเรียนอยู่แล้ว... หากพบว่ากระทำการไม่เหมาะ ก็จะว่ากล่าวตักเตื่อน และทำบันทึกแจ้งตัดคะแนนความประพฤติ... หากมียอดกระทำผิดซ้ำซากบ่อยครั้ง ท้ายสุดคงให้พ้นส???าพการเป็น นศท. นะครับ...

ยังไงผู้ปกครองเองก็ต้องคอยกวดขัน เอาใจใส่ความประพฤติ และใช้วิจารณญาณดูแลบุตรหลานเพิ่มเติมด้วยครับ  8)

hostel

จิตพิสัย 1

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:37:09 pm »

เหมียนกันคับพี่น้อยโดนเรียกพลไปครั้งนึง

จิตพิสัย 2

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:07:47 pm »

;D ในความเป็นจริง ณ ปัจจุบัน จะเป็นการทดลองเรียกเต็มระบบเป็นหน่วยๆ ไป เนื่องจากงบประมาณที่จำกัด หากหน่วยไหนเป็นหน่วยเรียกพลเพื่อฝึกวิชาทหาร ก็จะได้รับการเรียกพลฯ แบบเต็มรูปแบบ คือ มีฝึก ชกท., ฝึก???าคกองร้อย, ฝึก???าคกองพัน... ส่วนหน่วยอื่นก็จะเป็นแค่การเรียกพลเพื่อตรวจสอบ 1 วัน ครับ... ( วัน ส. หรือ อา.) แต่ปีต่อไปอาจจะได้รับงบฯ และแปรมาเป็นการเรียกพลเพื่อฝึกวิชาทหารในโอกาสต่อไปก็ได้

ให้เข้าใจว่า การเรียน รด. แล้ว ไม่ว่าจะจบปี 3 หรือ ปี 5 ก็ล้วนเป็นผู้บังคับบัญชาในส่วนของกองหนุนทั้งนั้น นั่นคือ นายทหารประทวนกองหนุน กับ นายทหารสัญญาบัตรกองหนุน... นำรายชื่อตามวงรอบ ไปบรรจุให้เต็มอัตรากับหน่วยพร้อมรบระดับ 2 (กำลังที่มีประจำการผสมอยู่กับกองหนุน)  จะมีศักดิ์ศรีที่สูงกว่า พลทหารกองประจำการครับ... นั่นก็คือ ความรับผิดชอบเรามากกว่าเขา ก็ควรทำเป็นตัวอย่างให้มากกว่าเขา... ไม่ใช่คิดว่า เรียนเพื่อพ้น???าระการตรวจเลือกทหารกองเกินเข้ากองประจำการ ( เกณฑ์ทหาร ) เท่านั้นครับ  ::)

PK

จิตพิสัย -1

pongphan.koompuck09@gmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:19:14 am »

ตอนเรียน ร.ด. ก้มีแต่ คนพูดว่าเรียน ร.ด. เพื่อ หนี ทหาร เลย เรียน มันซ่ะ 5 ปี เลย กลัวเป็น ทหาร แบบเข้าว่า วันนี้ คำนำหน้าชื่อ เป็น ว่าที่ ร.ต. ไปแล้ว
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์